70,000 ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਂਦੇ ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਟੀਮ ਦੇ ਚਾਰ ਮੈਂਬਰ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਊਰੋ ਵੱਲੋਂ ਰੰਗੇ ਹੱਥੀਂ ਕਾਬੂ

Estimated read time 3 min read

ਪੰਜਾਬ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਊਰੋ ਨੇ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਕਾਰਵਾਈ ਤਹਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਪ੍ਰੀ-ਕਨਸੈਪਸ਼ਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰੀ-ਨੈਟਲ ਡਾਇਗਨੌਸਟਿਕ ਟੈਕਨੀਕ (ਪੀ.ਸੀ.ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ.) ਟੀਮ ਦੇ ਚਾਰ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਟਿੰਗ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ 70,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਂਦੇ ਹੋਏ ਰੰਗੇ ਹੱਥੀਂ ਕਾਬੂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ੱਕੀਆਂ ਨੇ ਹੋਰ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਲੀਨਿਕਾਂ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਅਲਟਰਾਸਾਊਂਡ ਲਿੰਗ ਨਿਰਧਾਰਨ ਟੈਸਟਾਂ ਲਈ ਰਿਸ਼ਵਤਾਂ ਲੈਣ ਵਾਸਤੇ ਇੱਕ ਅੰਤਰਰਾਜੀ ਗਠਜੋੜ ਬਣਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ।


ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦਿਆਂ ਰਾਜ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਊਰੋ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਫੜੇ ਗਏ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਦੀਪਕ ਸਿਵਲ ਹਸਪਤਾਲ, ਸਿਰਸਾ ਵਿਖੇ ਫਾਰਮਾਸਿਸਟ ਵਜੋਂ ਤਾਇਨਾਤ ਗੋਇਲ ਪੁੱਤਰ ਚਮਨ ਲਾਲ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਕੋਆਰਡੀਨੇਟਰ, ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ., ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ, ਬਰਨਾਲਾ ਵਿਖੇ ਤਾਇਨਾਤ ਗੁਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਪੁੱਤਰ ਹਮੀਰ ਸਿੰਘ, ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਦਫ਼ਤਰ ਬਠਿੰਡਾ ਵਿਖੇ ਚਪੜਾਸੀ ਵਜੋਂ ਤਾਇਨਾਤ ਰਾਜ ਸਿੰਘ ਪੁੱਤਰ ਗੁਰਤੇਜ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਸਿਵਲ ਸਰਜਨ ਦਫ਼ਤਰ ਸਿਰਸਾ ਵਿਖੇ ਡਰਾਈਵਰ ਸੁਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਪੁੱਤਰ ਰਾਮ ਕੁਮਾਰ ਵਜੋਂ ਹੋਈ ਹੈ।
ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦਿਆਂ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੀ.ਸੀ.ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਐਕਟ, ਜੋ ਆਮ ਤੌਰ ’ਤੇ ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਐਕਟ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਦਾ ਮੁੱਖ ਉਦੇਸ਼ ਜਨਮ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਲਿੰਗ ਨਿਰਧਾਰਨ ਟੈਸਟਾਂ ’ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਕੇ ਮਾਦਾ ਭਰੂਣ ਹੱਤਿਆ ਨੂੰ ਰੋਕਣਾ ਹੈ। ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਲਿੰਗਾਂ ਲਈ ਬਰਾਬਰ ਮੌਕੇ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਡਾਇਗਨੌਸਟਿਕ ਤਕਨੀਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਨਿਯਮਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਾਤੜਾਂ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪਟਿਆਲਾ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਮਹਾਵੀਰ ਹਸਪਤਾਲ ਚਲਾ ਰਹੇ ਡਾ: ਅਸ਼ੋਕ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਕੋਲ ਪਹੁੰਚ ਕਰਕੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 2020 ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਥਾਨਕ ਡਾਕਟਰਾਂ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਿਰਸਾ ਵਿੱਚ ਪੀਐਨਡੀਟੀ ਇੰਚਾਰਜ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਸਾਂਝੀ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡਾ.ਅਸ਼ੋਕ ਨੂੰ ਪੀਐਨਡੀਟੀ ਐਕਟ ਤਹਿਤ ਦੋਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਪਿੱਛੋਂ ਮਾਰਚ 2024 ਵਿੱਚ ਉਸਦੇ ਕਲੀਨਿਕ, ਮਹਾਵੀਰ ਹਸਪਤਾਲ ’ਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਮਾਰੇ ਗਏ ਛਾਪੇ ਦੌਰਾਨ ਕੋਈ ਸਬੂਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਸੀ।
ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸ਼ਿਕਾਇਤਕਰਤਾ ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਕਿ ਸੁਰੇਂਦਰ ਬੈਨੀਵਾਲ, ਜੋ ਕਿ ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਸਿਰਸਾ ਵਿਖੇ ਤੈਨਾਤ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਨੇ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ’ਤੇ ਵਟਸਐਪ ਰਾਹੀਂ ਡਾ: ਅਸ਼ੋਕ ਕੁਮਾਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਡਾ. ਅਸ਼ੋਕ ਤੋਂ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਅਲਟਰਾਸਾਊਂਡ ਲਿੰਗ ਨਿਰਧਾਰਨ ਕਰਨ ਦੀ ਖੁੱਲ ਦੇਣ ਬਦਲੇ 70,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਿਸ਼ਵਤ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਬੈਨੀਵਾਲ ਵੱਲੋਂ ਰਿਸ਼ਵਤ ਮੰਗਣ ਸਬੰਧੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਮੰਗ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਆਡੀਓ ਰਿਕਾਰਡਿੰਗਾਂ ਉਪਲਬਧ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਡਾ. ਭਾਰਤ ਭੂਸ਼ਣ, ਇੰਚਾਰਜ ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਸਿਰਸਾ, ਲੁਧਿਆਣਾ ਤੋਂ ਡਾ: ਔਲਖ ਅਤੇ ਡਾ.ਐਸ.ਜੇ. ਸਿੰਘ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।
ਬੁਲਾਰੇ ਲੇ ਅੱਗੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਬਿਊਰੋ ਨੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਦੇ ਫਲਾਇੰਗ ਸਕੁਐਡ-1, ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਮੋਹਾਲੀ ਵਿਖੇ ਸੁਰੇਂਦਰ ਬੈਨੀਵਾਲ ਖਿਲਾਫ ਐਫਆਈਆਰ ਦਰਜ ਕੀਤੀ। ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ ਦੋਸ਼ੀ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ 40,000 ਦੀ ਰਕਮ ਸਮੇਤ ਫੜਨ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਟੀਮ ਨੇ ਲਿੰਗ ਨਿਰਧਾਰਨ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਫਰਜ਼ੀ ਮਹਿਲਾ ਮਰੀਜ਼ ਦੀ ਮੱਦਦ ਨਾਲ ਜਾਲ ਵਿਛਾਇਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਕਤ ਮੁਲਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਪਟਿਆਲਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਾਤੜਾਂ ਕਸਬੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਿੱਜੀ ਹੋਟਲ ’ਤੇ ਫਰਜ਼ੀ ਮਹਿਲਾ ਮਰੀਜ਼ ਤੋਂ ਰਿਸ਼ਵਤ ਦੀ ਰਕਮ ਵਸੂਲਣ ਲਈ ਪਹੁੰਚੀ ਸੀ ਪਰ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਊਰੋ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਉਕਤ ਪੀ.ਐਨ.ਡੀ.ਟੀ. ਟੀਮ ਦੇ ਚਾਰ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤਕਰਤਾ ਡਾ. ਅਸ਼ੋਕ ਤੋਂ 70,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਂਦਿਆਂ ਮੌਕੇ ’ਤੇ ਹੀ ਕਾਬੂ ਕਰ ਲਿਆ। ਉਕਤ ਸੰਯੁਕਤ ਟੀਮ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿਚ ਹੀ ਉਹ 40,000 ਰੁਪਏ ਵੀ ਬਰਾਮਦ ਕੀਤੇ ਜੋ ਕਿ ਮਿਥੇ ਹੋਏ ਸਟਿੰਗ ਅਪਰੇਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਔਰਤ ਵੱਲੋਂ ਲਿੰਗ ਨਿਰਧਾਰਨ ਕਟਨ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਦੀ ਅਗਲੇਰੀ ਜਾਂਚ ਜਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਰੈਕੇਟ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਰ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

……………………………………..

पंजाब विजीलैंस ब्यूरो ने एक महत्वपूर्ण कार्यवाही के अंतर्गत हरियाणा और पंजाब की सांझी प्री- कनसैप्शन और प्री- नैटल डायगनौस्टिक टैकनीक ( पी.सी.पी.एन.डी.टी.) टीम के चार व्यक्तियों को स्टिंग आपरेशन दौरान 70,000 रुपए की रिश्वत लेते हुए रंगे हाथों काबू किया है। इन्होनें अन्य कर्मचारियों और प्राईवेट व्यक्तियों के साथ मिल कर पंजाब और हरियाणा के अलग- अलग क्लीनिकों में चल रहे ग़ैर- कानूनी अल्ट्रासाउंड लिंग निर्धारन टैस्ट के लिए रिश्वत लेने के लिए एक अंर्तराज्यी गठजोड बनाया हुआ था।

इस सम्बन्धित जानकारी देते हुए राज्य विजीलैंस ब्यूरो के वक्ता ने बताया कि पकड़े गए व्यक्तियों की पहचान दीपक सिविल अस्पताल, सिरसा में फार्मासिस्ट के तौर पर तैनात गोयल पुत्र चमन लाल, ज़िला को-आरडीनेटर, पी.एन.डी.टी., सिविल सर्जन, बरनाला में तैनात गुरजीत सिंह पुत्र हमीर सिंह, सिवल सर्जन दफ़्तर बठिंडा में चपड़ासी के तौर पर तैनात राज सिंह पुत्र गुरतेज सिंह और सिविल सर्जन दफ़्तर सिरसा में ड्राईवर सुरिन्दर सिंह पुत्र राम कुमार के तौर पर हुई है।
इस सम्बन्धित जानकारी देते वक्ता ने कहा कि पी.सी.पी.एन.डी.टी. एक्ट, जो आम तौर पर पी.एन.डी.टी. एक्ट के तौर पर जाना जाता है, का मुख्य उद्देश्य जन्म से पहले के लिंग निर्धारन टैस्ट पर पाबंदी लगा कर मादा भ्रूण हत्या को रोकना है। यह दोनों लिंग के लिए बराबर मौके यकीनी बनाने के लिए डायगनौस्टिक तकनीक को भी नियमित करता है।

वक्ता ने आगे बताया कि पातड़ां, ज़िला पटियाला में तीन दशकों से महावीर अस्पताल चला रहे डा.अशोक कुमार ने विजीलैंस के पास पहुँच करके बताया कि 2020 में पंजाब के स्थानीय डाक्टरों और हरियाणा के सिरसा में पीएनडीटी इंचार्ज द्वारा सांझा जांच के बाद डा. अशोक को पीएनडीटी एक्ट के अंतर्गत दोषों का सामना करना पड़ा था। इसके बाद मार्च 2024 में उसके क्लीनिक, महावीर अस्पताल पर मारे गए छापे दौरान कोई सबूत नहीं मिला था।

वक्ता ने आगे बताया कि शिकायतकर्ता डाक्टर ने आगे दोष लगाया कि सुरेंद्र बैनीवाल, जो कि पी.एन.डी.टी. सिरसा में तैनात होने का दावा करता है, ने कथित तौर पर वटसऐप के द्वारा डा. अशोक कुमार के साथ संपर्क किया और डा. अशोक से ग़ैर- कानूनी अल्ट्रासाउंड लिंग निरधारन करने की छूट देने बदले 70, 000 रुपए की रिश्वत की माँग की। इस दौरान बैनीवाल की तरफ से रिश्वत मांगने सम्बन्धित स्पष्ट माँग करने की आडियो रिकार्डिग उपलब्ध है, जिसमें डा. भारत भूषण, इंचार्ज पी. एन. डी. टी. सिरसा, लुधियाना से डा. औलख और डा. एस. जे. सिंह भी शामिल हैं।
वक्ता ले आगे खुलासा किया कि ब्यूरो ने तेज़ी के साथ कार्यवाही करते हुए, विजीलैंस के फ्लाई स्कवायड-1 पंजाब ने मोहाली में सुरेंद्र बैनीवाल ख़िलाफ़ एफआईआर दर्ज की। इसी दौरान दोषी डाक्टरों को 40, 000 की रकम सहित पकड़ने के लिए पंजाब और हरियाणा के डाक्टरों की सांझी टीम ने लिंग निरधारन करने के लिए एक फ़र्ज़ी महिला मरीज़ की मदद के साथ जाल बिछाया हुआ था। उक्त मुलजिमों की टीम पटियाला ज़िले के पातड़ां कस्बो में एक निजी होटल पर फ़र्ज़ी महिला मरीज़ से रिश्वत की रकम वसूलने के लिए पहुँची थी परन्तु विजीलैंस ब्यूरो की टीम ने उक्त पी.एन.डी.टी. टीम के चार सदस्यों को शिकायतकर्ता डा. अशोक से 70, 000 रुपए की रिश्वत लेते मौके पर ही काबू कर लिया। उक्त संयुक्त टीम के सदस्यों की मौजूदगी में ही वह 40, 000 रुपए भी बरामद किए जो कि स्टिंग ऑपरेशन दौरान औरत द्वारा लिंग निर्धारन करने के डाक्टरों को दिए जाने थे। उन्होंने कहा कि इस मामले की आगे वाली जांच जारी है और इस रैकेट में शामिल अन्य डाक्टरों की भूमिका की भी जांच की जाएगी।

…………………………………….

The Punjab Vigilance Bureau (VB) in a significant development, has arrested four individuals comprising a joint Pre-Conception and Pre-Natal Diagnostic Techniques (PCPNDT) team from Haryana and Punjab red-handed during a sting operation while taking a bribe of Rs 70,000. These suspects along with other officials and private persons have formed an inter-state nexus to take bribes for illegal ultrasound sex determination tests from various clinics running in Punjab and Haryana in connivance with each other.

Disclosing this here today an official spokesperson of the state VB said the arrested individuals have been identified as Deepak Goyal, son of Chaman Lal, posted as Pharmacist, at Civil Hospital, Sirsa, Gurjit Singh, son of Hamir Singh, posted as District Coordinator for PNDT, Civil Surgeon, Barnala, Raj Singh, son of Gurtej Singh, posted as Peon at Civil Surgeon’s office, Bathinda, and Surinder Singh, son of Ram Kumar, Driver at Civil Surgeon’s office, Sirsa.

Giving more details he added that the PCPNDT Act, commonly known as the PNDT Act, aims to prevent female foeticide by prohibiting prenatal sex determination tests. It also regulates diagnostic techniques to ensure equal opportunities for both sexes.

He further informed that Dr. Ashok Kumar, a seasoned clinician with three decades of practice in Patran, district Patiala, has approached the VB and informed that in 2020 he faced charges under the PNDT Act following a joint investigation by local doctors from Punjab and the PNDT incharge in Sirsa, Haryana. However, the subsequent raid on his clinic, Mahavir Hospital, in March 2024 yielded no incriminating evidence, leading to an inconclusive outcome.

The spokesperson added that the complainant doctor further alleged that Surender Behniwal, who claims to be deployed at PNDT Sirsa, allegedly contacted said Dr. Ashok Kumar via WhatsApp and demanded a bribe of Rs 70,000 in exchange for turning a blind eye to illegal ultrasound sex determination practices at the clinic. Shockingly, audio recordings of Beniwal’s explicit demands are on record, implicating not only him but also Dr. Bharat Bhushan, Incharge PNDT Sirsa, Dr. Aulakh from Ludhiana and Dr. SJ Singh.

He further revealed that acting swiftly, the VB flying squad-1, Punjab at Mohali registered an FIR against Surender Behniwal and laid a trap. Meanwhile a joint team of doctors from Punjab and Haryana were on a discreet operation with a decoy woman patient to nab the culprit doctors conducting prenatal sex determination tests having an amount of Rs 40,000. The aforementioned accused team reached at a private food point in Patran, in Patiala district to collect the bribe money from decoy woman but the VB team swiftly caught the above said four members of the PNDT team on the spot accepting the bribe of Rs 70,000 from the complainant doctor Ashok in the presence of said joint team members besides recovered Rs 40,000 which were to be given to doctors by the decoy woman. He added that further investigation into this case was under progress and the roles of other doctors involved in this racket would also be probed.

You May Also Like

More From Author

+ There are no comments

Add yours