ਚੋਣ ਮੁਹਿੰਮ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਭਰ ‘ਚ 12,583 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ

Estimated read time 2 min read

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ 2024 ਦੌਰਾਨ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਅਤੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਚੋਣ ਮੁਹਿੰਮ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਲਈ 12,583 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 23 ਮਈ ਤੱਕ 9,616 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਸਬੰਧਤ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕਰ ਲਈਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਸਿਰਫ਼ 378 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਬਕਾਇਆ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ 1,656 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਨਾਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ 318 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਸਮੀਖਿਆ ਅਧੀਨ ਹਨ ਜਦਕਿ 615 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਹੋਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸਿਬਿਨ ਸੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਵਾਈ ਗੁਬਾਰਿਆਂ ਲਈ 10 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਜਦਕਿ ਘਰ-ਘਰ ਜਾ ਕੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਲਈ 144 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਅਤੇ ਹੈਲੀਪੈਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ 25 ਅਰਜ਼ੀਆਂ, ਲਾਊਡਸਪੀਕਰ ਪਰਮਿਟ ਲਈ 9 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਆਰਜ਼ੀ ਪਾਰਟੀ ਦਫ਼ਤਰ ਖੋਲ੍ਹਣ ਲਈ 555 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪੈਂਫਲੈਟ ਵੰਡਣ ਲਈ 59 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ ਜਦਕਿ ਵੀਡੀਓ ਵੈਨ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਲਈ 54, ਲਾਊਡਸਪੀਕਰ ਸਮੇਤ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕਰਨ ਲਈ 2083 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਲਾਊਡਸਪੀਕਰ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਲਈ 279 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਨੁੱਕੜ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਅਤੇ ਲਾਊਡ ਸਪੀਕਰਾਂ ਲਈ 2653 ਦਰਖਾਸਤਾਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਬੈਨਰ ਅਤੇ ਝੰਡੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ 542 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪੋਸਟਰ, ਹੋਰਡਿੰਗ ਅਤੇ ਯੂਨੀਪੋਲ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ 1228 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਲਾਊਡਸਪੀਕਰ ਪਰਮਿਟ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨਾਂ ਲਈ 759 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ, ਜਦਕਿ ਸੰਸਦੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਵਾਹਨ ਪਰਮਿਟਾਂ ਲਈ 174 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ 2078 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਲੁਧਿਆਣਾ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ 1258 ਪਟਿਆਲਾ ਤੋਂ ਅਤੇ 690 ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਜਲੰਧਰ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ।

ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸਿਬਿਨ ਸੀ ਨੇ ਨਿਰਪੱਖ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਚੋਣਾਂ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਂਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਪਾਰਟੀਆਂ ਅਤੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਲਈ ਬਰਾਬਰੀ ਦਾ ਮਾਹੌਲ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਮੁਕੰਮਲ ਕਰ ਲਈਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

……………………………………………………………….

पंजाब में लोक सभा मतदान 2024 के दौरान राजनैतिक पार्टियों और उम्मीदवारों द्वारा चुनाव मुहिम से सम्बन्धित गतिविधियों की मंजूरी के लिए 12,583 आवेदन प्राप्त हुये थे, जिनमें से 23 मई तक 9616 आवेदन सम्बन्धित जिलों के अधिकारियों द्वारा मंजूर कर लिये गये हैं। सिर्फ़ 378 आवेदन बकाया हैं। इसके इलावा 1656 आवेदनों को नामंजूर किया गया है और 318 आवेदन विचाराधीन हैं जबकि 615 आवेदन रद्द कर दिये गये हैं।

और जानकारी देते हुए, मुख्य निर्वाचन अधिकारी सिबिन सी ने बताया कि हवाई ग़ुब्बारों के लिए 10 आवेदनों को मंज़ूरी दी गई है जबकि घर-घर जाकर प्रचार करने की मंजूरी के लिए 144 आवेदनों को मंज़ूर किया गया है। इसके इलावा हैलीकापटर और हेलीपैड के प्रयोग के लिए 25 आवेदन, लाउडस्पीकर पर्मिट के लिए 9 आवेदन और अस्थायी पार्टी दफ़्तर खोलने के लिए 555 आवेदनों को मंज़ूरी दी गई है।

इसी तरह पैंफलेट बाँटने के लिए 59 आवेदन मंजूर किये गये हैं जबकि वीडियो वैनों की मंज़ूरी के लिए 54, लाउडस्पीकर सहित मीटिंगें करने के लिए 2083 आवेदनों को मंजूरी दी गई है। इसके इलावा लाउडस्पीकर से बिना मीटिंगों के लिए 279 आवेदनों को मंज़ूरी दी गई है, वहीं नुक्कड़ मीटिंगों और लाउड स्पीकरों के लिए 2653 आवेदन-पत्र मंजूर किये गये हैं।

बैनर और झंडे प्रदर्शित करने के लिए 542 आवेदनों को मंज़ूरी दी गई है। पोस्टर, होर्डिंग और यूनीपोल प्रदर्शित करने के लिए 1228 आवेदन मंजूर किये गये हैं। लाउडस्पीकर पर्मिट वाले वाहनों के लिए 759 आवेदनों को मंज़ूरी दी गई, जबकि संसदीय क्षेत्र के अंदर वाहन पर्मिटों के लिए 174 आवेदन मंजूर किये गये हैं।

उन्होंने आगे बताया कि सबसे अधिक 2078 आवेदन लुधियाना से प्राप्त हुये हैं। इसी तरह 1258 आवेदन पटियाला से और 690 आवेदन जालंधर से प्राप्त हुये हैं।

मुख्य निर्वाचन अधिकारी सिबिन सी ने निष्पक्ष और शांतिपूर्ण मतदान करवाने के लिए अपनी वचनबद्धता को दोहराते हुये कहा कि राज्य में पार्टियों और उम्मीदवारों के लिए एक समान माहौल यकीनी बनाने के लिए सभी तैयारियाँ मुकम्मल कर ली गई हैं।

……………………………………………………………

With the aim of ensuring a level playing field for parties and candidates during the Lok Sabha elections 2024 in the state, the Chief Electoral Officer (CEO) Sibin C said that an impressive 12,583 permission requests from political parties and candidates were received across the state, of which 9,616 accepted by the concerned officers in their respective districts, Only 378 applications are pending. A total of 1,656 requests were rejected, 318 applications are in progress and 615 were canceled as of May 23.

Giving the further details, Chief Electoral Officer (CEO) Sibin C on Friday said that 10 applications for air balloons approved, 144 approved for door-to-door canvassing, 25 applications for helicopter and helipad use approved, 9 applications for loudspeaker permits approved, 555 applications for opening temporary party offices approved.

Likewise, 59 applications for pamphlet distribution were approved, 54 applications for permission of video van approved, 2083 applications for permission to hold meetings and loudspeaker permits approved. For meetings without loudspeakers 279 applications approved. Similarly, 2653 applications for street corner meetings and loudspeakers were accepted.

As many as 542 applications for displaying banners and flags approved. For displaying posters, hoardings, and unipoles, 1228 applications were approved. For vehicles with loudspeaker permits, 759 applications approved, while 174 applications for vehicle permits within Parliament Constituency were accepted.

He said that the most applications were received from Ludhiana 2078, Patiala received 1258 and Jalandhar 690 applications.

CEO Sibin C reiterated his commitment to conducting fair and peaceful elections and said that all preparations have been completed to ensure a level playing field for parties and candidates in the state.

You May Also Like

More From Author

+ There are no comments

Add yours