ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ, ਅਰਧ ਸੈਨਿਕ ਬਲਾਂ ਨੇ ਸੂਬੇ ਭਰ ਵਿੱਚ ਫਲੈਗ ਮਾਰਚ ਕੱਢਿਆ

Estimated read time 3 min read

ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ-2024 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਲਈ, ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰੀ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਪੁਲਿਸ ਬਲਾਂ (ਸੀ.ਏ.ਪੀ.ਐਫ.) ਦੀਆਂ ਟੀਮਾਂ ਨਾਲ ਸੂਬੇ ਭਰ ਦੀਆਂ ਸਾਰੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਫਲੈਗ ਮਾਰਚ ਕੀਤਾ। ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਵੋਟਾਂ ਦੇ ਆਖਰੀ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 1 ਜੂਨ ਨੂੰ ਵੋਟਾਂ ਪੈਣਗੀਆਂ।


ਸਪੈਸ਼ਲ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰਲ ਆਫ਼ ਪੁਲਿਸ (ਸਪੈਸ਼ਲ ਡੀਜੀਪੀ) ਲਾਅ ਐਂਡ ਆਰਡਰ ਅਰਪਿਤ ਸ਼ੁਕਲਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਡੀਜੀਪੀ ਪੰਜਾਬ ਗੌਰਵ ਯਾਦਵ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦਿਆਂ, ਸੀਪੀਜ਼/ਐਸਐਸਪੀਜ਼ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਪੁਲਿਸ ਟੀਮਾਂ ਨੇ ਸਾਰੇ 28 ਪੁਲਿਸ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਵੇਰੇ 11 ਵਜੇ ਤੋਂ ਦੁਪਹਿਰ 3 ਵਜੇ ਤੱਕ ਫਲੈਗ ਮਾਰਚ ਕੱਢਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਅਭਿਆਸ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਸਥਿਤੀ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣਾ ਵੀ ਸੀ।


ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੀਪੀਜ਼/ਐਸਐਸਪੀਜ਼ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸੂਬੇ ਭਰ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਨਾਕੇ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਗਸ਼ਤ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪੋ-ਆਪਣੇ ਅਧਿਕਾਰ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮਾਜ ਵਿਰੋਧੀ ਅਨਸਰਾਂ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਪਰਾਧੀਆਂ, ਨਸ਼ਾ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਸ਼ਰਾਬ ਤਸਕਰਾਂ ਦੇ ਆਉਣ-ਜਾਣ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਸਰਹੱਦੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਐਸ.ਐਸ.ਪੀਜ਼ ਨੂੰ ਅੰਤਰਰਾਜੀ ਨਾਕੇ ਲਗਾ ਕੇ ਸਰਹੱਦਾਂ ਨੂੰ ਸੀਲ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਵੀ ਉਹਨਾਂ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਚੈਕਿੰਗ ਅਤੇ ਜਾਂਚ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ/ਬਾਹਰ ਨਾ ਜਾਣ ਦੇਣ ਲਈ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ।


ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਸੂਬੇ ਭਰ ਵਿੱਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਾਰੇ 217 ਐਂਟਰੀ/ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੁਆਇੰਟਾਂ ‘ਤੇ 57 ਸਥਾਈ, 149 ਅਸਥਾਈ ਅਤੇ ਆਧੁਨਿਕ ਯੰਤਰਾਂ ਵਾਲੇ 11 ਹਾਈਟੈੱਕ ਨਾਕਿਆਂ ਸਮੇਤ ਮਜ਼ਬੂਤ ਨਾਕਿਆਂ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਆਬਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਨਾਕਿਆਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣਨ ਲਈ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ।


ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸੂਬੇ ਦੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਅਤੇ ਅਤਿ-ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਖੇਤਰਾਂ ‘ਤੇ ਦਬਦਬਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੇਂਦਰੀ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਪੁਲਿਸ ਬਲਾਂ (ਸੀਏਪੀਐਫ) ਦੀਆਂ 25 ਕੰਪਨੀਆਂ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ 25 ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੇਂਦਰੀ ਰਿਜ਼ਰਵਡ ਪੁਲਿਸ ਬਲਾਂ (ਸੀਆਰਪੀਐਫ) ਦੀਆਂ ਪੰਜ ਕੰਪਨੀਆਂ, ਸੀਮਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲ (ਬੀਐਸਐਫ) ਦੀਆਂ 15 ਕੰਪਨੀਆਂ ਅਤੇ ਇੰਡੋ-ਤਿੱਬਤੀ ਬਾਰਡਰ ਪੁਲਿਸ (ਆਈਟੀਬੀਪੀ) ਦੀਆਂ ਪੰਜ ਕੰਪਨੀਆਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।


ਸਪੈਸ਼ਲ ਡੀਜੀਪੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਸਰਹੱਦੀ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਆਜ਼ਾਦ, ਨਿਰਪੱਖ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਢੰਗ ਨਾਲ ਚੋਣਾਂ ਕਰਵਾਉਣਾ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਬੇਮਿਸਾਲ ਪਰੰਪਰਾ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਾਂਗੇ।


ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਮੂਹ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ/ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਆਦਰਸ਼ ਚੋਣ ਜ਼ਾਬਤੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਪਹਿਲੂਆਂ ਦੀ ਸਖ਼ਤੀ ਨਾਲ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦ ਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਢੰਗ ਨਾਲ ਚੋਣਾਂ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ (ਈਸੀਆਈ) ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਅਤੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ।


ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਆਦਰਸ਼ ਚੋਣ ਜ਼ਾਬਤਾ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਗੌੜੇ ਅਪਰਾਧੀਆਂ ਵਿਰੁੱਧ ਚੱਲ ਰਹੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮੁਹਿੰਮ ਦੌਰਾਨ, ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਨੇ 416 ਭਗੌੜਿਆਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫ਼ਲਤਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਹੈ।

…………………………………..

लोक सभा चुनाव- 2024 से पहले आम लोगों में सुरक्षा की भावना पैदा करने के लिए, पंजाब पुलिस ने सोमवार को केंद्रीय हथियारबंद पुलिस बलों ( सी. ए. पी. एफ.) की टीमों के साथ राज्य भर के सभी संवेदनशील स्थानों पर फ्लैग मार्च निकाला। बताने योग्य है कि पंजाब में आम चुनाव के आखिरी पड़ाव में 1 जून को वोटें पड़ेंगी।
स्पेशल डायरैक्टर जनरल आफ पुलिस ( स्पेशल डीजीपी) लॉ एंड आर्डर अर्पित शुक्ला ने बताया कि डीजीपी पंजाब गौरव यादव के दिशा- निर्देशों की पालना करते हुये सीपीज़/ एसएसपीज़ के नेतृत्व में पुलिस टीमों ने सभी 28 पुलिस जिलों में सुबह 11 बजे से दोपहर 3 बजे तक फ्लैग मार्च निकाला। उन्होंने कहा कि इस अभ्यास का उद्देश्य किसी भी असुखद स्थिति से निपटने के लिए पुलिस मुलाजिमों को तैयार करने के साथ-साथ आम लोगों में विश्वास की भावना को बढ़ाना भी था।
उन्होंने कहा कि सीपीज़/ एसएसपीज़ को पहले ही राज्य भर में विशेष नाके लगाने और गश्त करने वाली पार्टियों को अपने-अपने अधिकार क्षेत्रों में समाज विरोधी तत्वों पर नज़र रखने के लिए निर्देश दिए गए हैं। उन्होंने कहा कि अपराधियों, नशा और ग़ैर-कानूनी शराब तस्करों के आने-जाने पर रोक लगाने के लिए सरहदी जिलों के एस. एस. पीज को अंतरराज्यीय नाके लगा कर सरहदों को सील करने के लिए कहा गया है और किसी भी व्यक्ति को भी उनकी और उनके वाहनों की चौकिंग और जांच किये बिना राज्य में प्रवेश/ बाहर न जाने देने के लिए निर्देश दिए गए हैं।
ज़िक्रयोग्य है कि राज्य भर में सुरक्षा बढ़ा दी गई है और राज्य के सभी 217 एंट्री/ एग्जिट प्वाइंटों पर 57 स्थायी, 149 अस्थाई और आधुनिक यंत्रों वाले 11 हाईटैक्क नाकों समेत मज़बूत नाकों की योजना बनाई गई है और आबकारी अधिकारियों को इन अंतरराज्यीय नाकों का हिस्सा बनने के लिए आदेश दिए गए हैं।
इसके इलावा, राज्य के संवेदनशील और अति-संवेदनशील क्षेत्रों पर दबदबा बनाने के लिए केंद्रीय हथियारबंद पुलिस बलों (सीएपीएफ) की 25 कंपनियाँ राज्य के संवेदनशील जिलों में तैनात की गई हैं। इन 25 कंपनियों में केंद्रीय रिज़र्व पुलिस बलों (सीआरपीएफ) की पाँच कंपनियाँ, सीमा सुरक्षा बल (बीएसएफ) की 15 कंपनियाँ और इंडो-तिब्बत बार्डर पुलिस (आईटीबीपी) की पाँच कंपनियाँ शामिल हैं।
स्पैशल डीजीपी ने कहा कि हम सरहदी राज्य में आज़ाद, निष्पक्ष और शांतिपूर्ण ढंग से चुनाव करवाना यकीनी बनाने के लिए पंजाब पुलिस की बेमिसाल परंपरा को कायम रखेंगे।
उन्होंने कहा कि समूह अधिकारियों/कर्मचारियों को आदर्श चुनाव आचार संहिता के सभी पहलूओं की सख़्ती से पालना करने और आज़ाद और निष्पक्ष ढंग से चुनाव करवाने के लिए भारतीय निर्वाचन आयोग (ईसीआइ) की सभी हिदायतों और दिशा-निर्देशों की पालना करने के निर्देश दिए गए हैं।
ज़िक्रयोग्य है कि आदर्श चुनाव आचार संहिता लागू होने के बाद भगौड़े अपराधियों के विरुद्ध चल रही विशेष मुहिम के दौरान, पंजाब पुलिस ने 416 भगौड़ों को गिरफ़्तार करने में सफलता हासिल की है।

……………………………..

To instil a sense of security among the general public ahead of Lok Sabha Elections-2024, Punjab Police along with teams of Central Armed Police Forces (CAPF) on Monday carried out flag marches at all the vulnerable and sensitive pockets across the state. Polling for the general elections in Punjab will be held in the last phase of polls on June 1 Special Director General of Police (Special DGP) Law and Order Arpit Shukla said that following directions of DGP Punjab Gaurav Yadav, Police teams led by CPs/SSPs conducted flag marches in all 28 police districts from 11am to 3pm simultaneously. The exercise was aimed to boost the confidence of the general public, besides, preparing police personnel to tackle any untoward situation, he added.

He said that CPs/SSPs have already been directed to install special nakas and enhance patrolling parties across the state to keep vigil around anti-social elements in their respective jurisdictions. To check the movement of criminals, bootleggers and drug smugglers, SSPs of border districts have been asked to seal the borders by installing inter-state nakas and not let anyone enter/exit the state without frisking and thorough checking of their vehicle, he added.

Pertinently, security has been beefed up across the state and strong nakas— including 57 permanent, 149 temporary and 11 hi-tech nakas with sophisticated gadgets— have been planned at all the 217 entry/exit points of the state and Excise officers have been mandated to be part of these inter-state Nakas.

Apart from this, 25 companies of Central Armed Police Forces (CAPF) have been deployed in vulnerable districts of the state to dominate sensitive and hyper-sensitive areas in the state. The 25 companies include five coys of Central Reserved Police Forces (CRPF), 15 coys of Border Security Force (BSF) and five coys of Indo-Tibetan Border Police (ITBP).

“We will uphold the glorious tradition of the Punjab Police to ensure free, fair and peaceful polls in the border state,” said the Special DGP.

He said that all the officers/officials have been directed to strictly adhere to all aspects of the Model Code of Conduct and follow all the instructions and guidelines from the Election Commission of India (ECI) for holding free and fair elections.

Meanwhile, amidst the ongoing special campaign against proclaimed offenders (PO) after the implementation of the Model Code of Conduct, Punjab Police have successfully arrested 416 absconders.

You May Also Like

More From Author

+ There are no comments

Add yours