ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੱਲੋਂ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰਾਂ-ਕਮ-ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਮੀਟਿੰਗ

Estimated read time 2 min read

ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਐਲਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਫ਼ਸਰ ਸਿਬਿਨ ਸੀ ਨੇ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਾਰੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰਾਂ-ਕਮ-ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਵੀਡਿਓ ਕਾਨਫਰੰਸਿੰਗ ਜ਼ਰੀਏ ਮੀਟਿੰਗ ਕੀਤੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰਾਂ ਨੂੰ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਆਦਰਸ਼ ਚੋਣ ਜ਼ਾਬਤੇ (ਐਮਸੀਸੀ) ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਤਾਂ ਜੋ ਸੁਤੰਤਰ ਅਤੇ ਨਿਰਪੱਖ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ।

ਸਿਬਿਨ ਸੀ ਨੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਐਮਸੀਸੀ ਟੀਮਾਂ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਰਹਿਣ ਅਤੇ ਜਨਤਕ ਤੇ ਨਿੱਜੀ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਹਟਾਉਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੀ-ਵਿਜੀਲ ਐਪ ‘ਤੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ‘ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਲਈ 100 ਮਿੰਟ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਵੀ ਕਿਹਾ। ਸੀ-ਵਿਜੀਲ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮੋਬਾਈਲ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਹੈ ਜੋ ਭਾਰਤੀ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਚੋਣਾਂ ਦੌਰਾਨ ਆਦਰਸ਼ ਚੋਣ ਜ਼ਾਬਤੇ ਦੀਆਂ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਕੰਮਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਬਣਾ ਕੇ ਰੱਖਣ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਵਿਭਾਗਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਲੋਕ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿਭਾਗ, ਸਥਾਨਕ ਸਰਕਾਰਾਂ ਵਿਭਾਗ, ਹਾਊਸਿੰਗ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਵਿਕਾਸ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਸਿੰਚਾਈ ਵਿਭਾਗ ਆਦਿ ਦੇ ਮੁਖੀਆਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੇ ਕੰਮਾਂ ਦੀ ਤਸਦੀਕ ਕਰਵਾਉਣ ਅਤੇ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਕਿ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਹੋਰ ਵਿਕਾਸ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇ ਕਿ ਸੁਵਿਧਾ ਪੋਰਟਲ ਸੁਚਾਰੂ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਇਜਾਜ਼ਤਾਂ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਪੱਖਪਾਤ ਦੇ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਣ। ਸੁਵਿਧਾ ਪੋਰਟਲ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਚੋਣ-ਸਬੰਧਤ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਅਤੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਇਜਾਜ਼ਤਾਂ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਣਾ ਹੈ।

ਸਿਬਿਨ ਸੀ ਨੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨਾਲ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਐਮਸੀਸੀ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਉਣ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਸਕੂਲ ਦੇ ਮੈਦਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਿਆਸੀ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕਰਨ ਲਈ ਨਹੀਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ।

ਮੀਟਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਵਧੀਕ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਰੀਸ਼ ਨੱਈਅਰ , ਜੁਆਇੰਟ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸਕੱਤਰ ਸਿੰਘ ਬੱਲ ਅਤੇ ਮੁੱਖ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੇ ਦਫ਼ਤਰ ਦੇ ਹੋਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਾਜ਼ਰ ਸਨ।

……………………………………

Punjab’s Chief Electoral Officer (CEO), Sibin C, held a virtual meeting with the Deputy Commissioners (DC) cum District Election Officers of the state. He directed the DCs to ensure effective implementation of the Model Code of Conduct (MCC) guidelines so as to ensure free and fair elections.

Sibin C instructed the officials to activate the MCC teams and to remove all violations on public and private places immediately. On C-Vigil, he asked the officials to ensure that 100 minutes time period adhered to in taking action on the complaints. Notably, C Vigil is a mobile application developed by the Election Commission of India (ECI) to empower citizens to report violations of the MCC during elections.

He prescribed the officials to maintain a list of the ongoing works in districts, get ongoing works certified by head of all agencies like Public Works Department, Local Government, Housing and Urban Development Department, Irrigation department etc. and ensure that no other work is started in the district without the permission of the Election Commission.

Guiding the officials, he said that it needs to be ensured that the SUVIDHA portal is working smoothly and permissions are given timely and without bias. The Suvidha Portal aims to facilitate the process of applying for permissions by political parties and candidates for conducting various election-related activities.

Sibin C directed the officials to conduct meetings with all the political parties and apprise them about the MCC guidelines. He further clarified that the school grounds in Punjab cannot be used for conduct of political meetings.

Meanwhile, the meeting was attended by Additional CEO Harish Nayyar, Joint CEO Sakkatar Singh Bal and other officials from the office of CEO.

………………………………

देश में लोकसभा चुनाव के ऐलान के बाद पंजाब के मुख्य निर्वाचन अधिकारी सिबिन सी ने राज्य के सभी डिप्टी कमिश्नरों-कम-जि़ला निर्वाचन अधिकारियों के साथ वीडियो कॉन्फ्रेंसिंग के ज़रिये मीटिंग की। उन्होंने डिप्टी कमिश्नरों को हिदायत की कि वह आदर्श चुनाव आचार संहिता (एमसीसी) के दिशा-निर्देशों को प्रभावशाली ढंग से लागू करने को यकीनी बनाएं, जिससे स्वतंत्र और निष्पक्ष मतदान को यकीनी बनाया जा सके।

सिबिन सी ने अधिकारियों को एमसीसी टीमों को सक्रिय रहने और सार्वजनिक एवं निजी स्थानों पर सभी उल्लंघनाओं को तुरंत हटाने के निर्देश दिए। उन्होंने सी-विजिल ऐप पर अधिकारियों को शिकायतों पर कार्यवाही करने के लिए 100 मिनट के समय की पालना को यकीनी बनाने के लिए भी कहा। सी-विजिल ख़ास तौर पर एक मोबाइल एप्लीकेशन है जो भारत निर्वाचन आयोग द्वारा बनाई गई है, जिससे नागरिकों को चुनाव के दौरान आदर्श चुनाव आचार संहिता की उल्लंघनाओं की रिपोर्ट करने में सक्षम बनाया जा सके।

उन्होंने अधिकारियों को हिदायत की कि वह जिलों में चल रहे कार्यों की सूची बनाकर रखने और सभी विभागों जैसे कि लोक निर्माण विभाग, स्थानीय निकाय विभाग, आवास एवं शहरी विकास विभाग और सिंचाई विभाग आदि के प्रमुखों से चल रहे कार्यों की तस्दीक करवाने और यह यकीनी बनाने कि चुनाव आयोग की मंज़ूरी के बिना किसी जिले में कोई और विकास कार्य शुरू न किया जाये।

उन्होंने अधिकारियों को यह निर्देश भी दिया कि यह यकीनी बनाया जाये कि सुविधा पोर्टल सुचारू ढंग से काम कर रहा हो और अनुमतियां समय पर और बिना पक्षपात के दी जाएँ। सुविधा पोर्टल का उद्देश्य विभिन्न चुनाव सम्बन्धी गतिविधियों को चलाने के लिए राजनीतिक पार्टियों और उम्मीदवारों द्वारा अनुमतियों के लिए आवेदन देने की प्रक्रिया को आसान बनाना है।

सिबिन सी ने अधिकारियों को सभी राजनीतिक पार्टियों के साथ बैठकें करने और एमसीसी के दिशा-निर्देशों संबंधी अवगत करवाने के निर्देश दिए। उन्होंने स्पष्ट किया कि स्कूल के मैदानों को राजनीतिक बैठकें करने के लिए नहीं इस्तेमाल किया जा सकता।

बैठक के दौरान अतिरिक्त मुख्य निर्वाचन अधिकारी हरीश नय्यर, संयुक्त मुख्य निर्वाचन अधिकारी सकत्तर सिंह बल और मुख्य निर्वाचन अधिकारी के दफ़्तर के अन्य अधिकारी उपस्थित थे।

You May Also Like

More From Author

+ There are no comments

Add yours